Hỏi – đáp nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật Đảng

Thứ năm - 18/03/2021 20:49
Câu 1. Hỏi: Đảng viên A thực hiện quyền tố cáo đối với đảng viên B, quá trình giải quyết đảng viên A tự nguyện rút đơn, sau khi xem xét, ủy ban kiểm tra ban hành quyết định tạm đình chỉ giải quyết tố cáo hay kết luận kết thúc giải quyết tố cáo.
Trả lời: Tiết 5.1.1, Điểm 5.1, Khoản 5, Điều 32, Hướng dẫn số 01-HD/UBKTTW, ngày 21/11/2016 của Ủy ban Kiểm tra Trung ương hướng dẫn thực hiện một số Điều trong Quy định số 30-QĐ/TW thì hành Chương VII và Chương VIII Điều lệ Đảng về công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật của Đảng quy định, như sau:
“Tổ chức đảng nhận thấy người tố cáo tự nguyện xin rút một hoặc một số nội dung tố cáo hay rút đơn tố cáo, nếu có cơ sở thì chấp nhận cho kết thúc giải quyết một phần nội dung tố cáo hoặc toàn bộ đơn tố cáo (phải lập biên bản có ký xác nhận của người tố cáo)”.
Căn cứ quy định trên, trường hợp người tố cáo rút đơn tố cáo và đã được lập biên bản về việc rút đơn, (có chữ ký xác nhận của người tố cáo) thì ủy ban kiểm tra ban hành kết luận, quyết định kết thúc việc giải quyết tố cáo theo quy định.
Câu 2. Hỏi: Đồng chí X là cán bộ thuộc diện cấp ủy cấp trên quản lý, sinh hoạt tại chi bộ, có vi phạm đến mức phải xử lý kỷ luật, chi bộ đã họp xem xét và quyết định thi hành kỷ luật bằng hình thức khiển trách nhưng không báo cáo lên tổ chức đảng cấp trên quản lý đồng chí X. Việc không báo cáo lên tổ chức đảng cấp trên của chi bộ là đúng hay sai?
Trả lời: Khoản 1, Điều 36, Quy định số 30-QĐ/TW, ngày 26/7/2016 của Ban Chấp hành Trung ương thi hành Chương VII và Chương VIII Điều lệ Đảng về công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật của Đảng quy định như sau:
“Quyết định kỷ luật khiển trách, cảnh cáo của chi bộ đối với cấp uỷ viên các cấp, cán bộ thuộc diện cấp uỷ cấp trên quản lý phải báo cáo lên các cấp uỷ mà đảng viên đó là thành viên và cấp uỷ, uỷ ban kiểm tra của cấp uỷ quản lý cán bộ đó”.
Căn cứ quy định nêu trên, đảng viên là cán bộ thuộc diện cấp ủy cấp trên quản lý nếu bị chi bộ xem xét, xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách thì chi bộ phải báo cáo cấp ủy quản lý đồng chí X. Trường hợp câu hỏi nêu, chi bộ sau khi xem xét, quyết định thi hành kỷ luật đồng chí X bằng hình thức khiển trách nhưng không báo cáo lên tổ chức đảng cấp trên là không đúng quy định.
 

Tác giả bài viết: Phan Thị Anh- PCNUBKT Đảng ủy Khối

Tổng số điểm của bài viết là: 1 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 1 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thông báo - mời họp

130-GM/ĐUK

Kết nối đường truyền Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Tổng kết công tác năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024

08/01/2024

129-GM/ĐUK

Kết nối đường truyền Hội nghị Báo cáo viên Trung ương tháng 01 năm 2024

08/01/2024

128-GM/ĐUK

Hội nghị tổng kết hoạt động của Đảng bộ năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024.

02/01/2024

186-TB/ĐUK

TB kiểm tra nhận thức xét kết nạp Đảng

20/12/2023

Lượt truy cập
  • Đang truy cập20
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm19
  • Hôm nay21,390
  • Tháng hiện tại230,431
  • Tổng lượt truy cập12,702,972
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây